ต้นกาบหอย กาบหอยแครง มาคุยในกระดานนี้ดีกว่า

(1/1)

nyachi:

http://www.kuankaset.com/index.php?topic=4316.msg34497#msg34497

จากกระทุ้แจกต้นกาบหอย เนื่องจากเห็นทั่วไปเรียกกาบหอยแครง เมื่อตั้งกระทู้แจกก็มีคำท้วงติงเรื่องต้นไ้ม้ต้นนี้ว่า ต้องเรียกว่า ว่านกาบหอยแครง
ถ้าบอกว่ากาบหอยแครง จะเป็นต้นไม้อีกชนิดหนึ่งซึ่งกินแมลง

จากครูบาอาจารย์ที่รู้และไม่ชอบจะคุยนัก เพราะท่านบอกว่ามั่วจนไม่รู้ต้นอะไรเป็นต้นอะไรแล้ว ได้ความมาว่า
กาบหอย ไม่ใช้กาบหอยแครง(ตัวเองก็เรียกผิดเพราะตามๆกันมา) ที่บอกว่าเป็นว่านก็ไม่ใช่ เป็นต้นกาบหอย  เหตุที่เรียกว่าต้นกาบหอยเพราะ
ดอกของต้นนี้คล้ายๆหอย มีสีขาวแซมโคนใบ เป็นยา

ส่วนกาบหอยแครงนั้นลักษณะอ้าออกเหมือนหอยแครง เป็นพืชนำเข้าจากอินโนนีเซีย เป็นไม้เลื้อย จับแมลง และเลี้ยงยาก

เป็นเ่ช่นนี้ละ

ม่อน:

ปู่ย่าตายาย เรียก ต้นไม้ชนิดนี้(ใบเขียวม่วง)ว่า ว่านกาบหอย ใช้ต้มดื่มบำรุงร่างกายร่วมกับสมุนไพรตัวอื่นๆ
ยังไม่ต้องมองไปถึงดอก เราว่าแค่ทรงและสีใบ ก็คล้ายๆกับ หอยแมลงภู่ ตัวโตๆแล้วล่ะ  *ay6

nyachi:
ตั้งผิดที่อีกแล้วนะคะ  *03
เข้ามาอ่านค่ะ คุณม่อน  *s9

kpatchar:
สรุปว่า ต้นกาบหอยแครงคือ ต้นไม้กินแมลง 
แล้วว่านกาบหอย(แครง) คือต้นที่ใบยาวๆ สีม่วงๆ ใช่ไหมคะ

damr:
อ้างจาก: kpatchar ที่ ตุลาคม 03, 2011, 12:33:18 PM

สรุปว่า ต้นกาบหอยแครงคือ ต้นไม้กินแมลง 
แล้วว่านกาบหอย(แครง) คือต้นที่ใบยาวๆ สีม่วงๆ ใช่ไหมคะ

ถูกต้องครับ ถ้าเห็นดอกจะมีลักษณะเหมือนกาบหอยแคลงเลยครับอยู่โคนต้น

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ